Thuốc Topralsin

Có thể bạn quan tâm


Thuốc Topralsin có các thành phần Oxomemazin, Guaifenesin, Paracetamol, Natri benzoat. Thuốc có tác dụng và chỉ định trong điều trị các loại ho. Thuốc chỉ nên dùng để điều trị ngắn ngày.

Thuốc Topralsin

Thông tin chung của thuốc Topralsin

– Nhóm thuốc: Thuốc điều trị bệnh hô hấp
– Tên thuốc: Topralsin
– Thành phần thuốc: Oxomemazin hydroclorid tương ứng với Oxomemazin 1,65mg, Guaifenesin 33,3mg, Paracetamol 33,3mg, Natri benzoat 33,3mg và tá dược vừa đủ 1 viên.
– Dạng bào chế: Viên nang cứng
– Quy cách: Hộp 1 tuýp 24 viên.
– Nguồn gốc xuất sứ: Công ty cổ phần Dược phẩm Cửu Long (PHARIMEXCO) – VIỆT NAM

Công dụng

Guaifenesin có tác dụng long đờm thúc đẩy loại bỏ chất nhầy đường hô hấp do làm long đờm, nó cũng làm trơn đường hô hấp bị kích thích.

Oxomemazine làm giảm triệu chứng ho, đặc biệt ho do dị ứng và ho kích ứng.

Chỉ định của thuốc Topralsin

Ðiều trị các chứng ho khan, nhất là ho do dị ứng & do kích ứng ở người lớn & trẻ em > 1 tuổi.

Chống chỉ định

– Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.
– Người bị suy gan, suy thận.

Các trường hợp nên thận trọng:

Không uống bia rượu trong quá trình sử dụng thuốc.

Liều lượng và cách dùng của thuốc Topralsin

– Thuốc chỉ dùng để điều trị ngắn hạn, trong vài ngày
– Trẻ em: Dùng theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.
– Người lớn: Uống 2-6 viên/ngày, chia làm 2-3 lần.

Tác dụng không mong muốn

+ Oxomemazin:

– Thường gặp: Buồn ngủ. Tăng độ quánh chất tiết phế quản, khô miệng, táo bón, bí tiểu. Chóng mặt, ban đỏ.
– Hiếm gặp: Chán ăn, buồn nôn, ói mửa, tiêu chảy.
– Rất hiếm gặp: Loạn vận động muộn do sử dụng kéo dài thuốc kháng histamin thuộc nhóm phenothiazin, giảm bạch cầu và mất bạch cầu hạt, hiện tượng kích thích ở trẻ em và trẻ còn bú.

+ Guaifenesin: Nhịp tim nhanh, loạn nhịp tim (bao gồm rung nhĩ, nhịp nhanh trên thất và ngoại tâm thu) ở những bệnh nhân nhạy cảm.

+ Paracetamol: Nổi ban. Buồn nôn, nôn. Loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu. Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.

Ghi chú: Các thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo từ nhà sản xuất. Việc sử dụng thuốc cần có ý kiến của bác sỹ chuyên khoa. Trong quá trình sử dụng thuốc nếu thấy có biểu hiện bất thường nên ngưng thuốc, liên hệ ngay với bác sỹ hoặc đến các cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra.


  • Thuốc Ibuparavic

    Thuốc Ibuparavic

    Mua ngay

  • Thuốc Aleradin

    Thuốc Aleradin

    Mua ngay

  • Thuốc Lecefti 200

    Thuốc Lecefti 200

    Mua ngay

  • Thuốc Biviantac

    Thuốc Biviantac

    Mua ngay

  • Thuốc Poltrapa

    Thuốc Poltrapa

    Mua ngay

  • Thuốc Esomeprazol STADA® 20 mg

    Thuốc Esomeprazol STADA® 20 mg

    Mua ngay

  • Thuốc Meko coramin

    Thuốc Meko coramin

    Mua ngay

  • Thuốc ASA

    Thuốc ASA

    Mua ngay

QuayThuocTay.Net cung cấp thông tin thuốc đa dạng nhất

Hàng Ngàn Đầu Thuốc Được Giới Thiệu Tại Đây

QuayThuocTay.Net - Tổng hợp thông tin thuốc hàng đầu