Thuốc Efferhasan 250

Có thể bạn quan tâm


Efferhasan 250 là thuốc giảm đau – hạ sốt nhưng không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở bệnh nhân sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

Thuốc Efferhasan 250

Thông tin chung của thuốc Efferhasan 250

– Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt
– Tên thuốc: Efferhasan 250
– Thành phần thuốc: Paracetamol 250 mg và tá dược vừa đủ.
– Dạng bào chế: Thuốc bột sủi bọt
– Quy cách: Hộp 30 gói x 1,6g
– Nguồn gốc xuất sứ: Công ty TNHH liên doanh Hasan-Dermapharm – VIỆT NAM

Công dụng

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt nhưng không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở bệnh nhân sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

Chỉ định của thuốc Efferhasan 250

– Chỉ định hạ sốt trong các bệnh có triệu chứng sốt như: viêm họng, viêm phế quản, cúm, nhiễm virus cấp…
– Chỉ định giảm đau trong các trường hợp đau mức độ nhẹ đến vừa theo thang điểm đau của WHO.

Chống chỉ định

Quá mẫn với Paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase.

Các trường hợp nên thận trọng:

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị.
Thận trọng sử dụng thuốc ở bệnh nhân thiếu máu.
Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
Dùng thận trọng với bệnh nhân suy giảm chức năng gan hoặc thận.
Không được dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em.
Không dùng Paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5 C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em uống quá 5 liều Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt
trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
Bác sỹ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-
Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Liều lượng và cách dùng của thuốc Efferhasan 250

Người lớn và trẻ em > 12 tuổi: uống 2 – 4 gói/lần mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 16 gói/ngày.

Trẻ em: uống mỗi 4 – 6 giờ khi cần thiết, tối đa 4 lần/24 giờ với các liều như sau:

+ 1 tuổi – 5 tuổi: 1/2 – 1 gói/lần.
+ 6 tuổi – 12 tuổi: 1 – 2 gói/lần.

Tác dụng không mong muốn

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Liều bình thường, Paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ.

Ít gặp: phản ứng da (thường là ban đỏ, ban dát sần ngứa, mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc), buồn nôn, nôn, rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm tiểu cầu), thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn (phù thanh quản, phù mạch, những phản ứng kiểu phản vệ).

Tương tác thuốc và các dạng tương tác khác

– Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
– Dùng đồng thời Paracetamol với phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt gây hạ sốt nghiêm trọng.
– Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.
– Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của Paracetamol đối với gan.

Ghi chú: Các thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo từ nhà sản xuất. Việc sử dụng thuốc cần có ý kiến của bác sỹ chuyên khoa. Trong quá trình sử dụng thuốc nếu thấy có biểu hiện bất thường nên ngưng thuốc, liên hệ ngay với bác sỹ hoặc đến các cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra.


  • Thuốc Bicebid 200

    Thuốc Bicebid 200

    Mua ngay

  • Thuốc Alzole 40mg (Omeprazol 40mg)

    Thuốc Alzole 40mg (Omeprazol 40mg)

    Mua ngay

  • Thuốc Diamicron MR

    Thuốc Diamicron MR

    Mua ngay

  • Thuốc Bendical

    Thuốc Bendical

    Mua ngay

  • Thuốc Cerepone

    Thuốc Cerepone

    Mua ngay

  • Thuốc Vinafolin

    Thuốc Vinafolin

    Mua ngay

  • Thuốc Sylhepgan

    Thuốc Sylhepgan

    Mua ngay

  • Thuốc Didicera

    Thuốc Didicera

    Mua ngay

QuayThuocTay.Net cung cấp thông tin thuốc đa dạng nhất

Hàng Ngàn Đầu Thuốc Được Giới Thiệu Tại Đây

QuayThuocTay.Net - Tổng hợp thông tin thuốc hàng đầu