Thuốc Panalganeffer

Có thể bạn quan tâm


Thuốc Panalganeffer chứa Paracetamol hàm lượng 500mg. Thuốc được chỉ định điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa: Nhức đầu, sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ.

Thuốc Panalganeffer

Thông tin chung của thuốc Panalganeffer

– Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt
– Tên thuốc: Panalganeffer
– Thành phần thuốc: Paracetamol 500mg và tá dược vừa đủ 1 viên
– Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt
– Quy cách: Hộp 4 vỉ x 4 viên
– Nguồn gốc xuất sứ: Công ty cổ phần dược phẩm Cửu Long – Việt Nam

Công dụng 

Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt nhưng không có hiệu quả điều trị viêm. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở bệnh nhân sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường.

Chỉ định của thuốc Panalganeffer

– Điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa: Nhức đầu, sốt, đau nhức do cảm cúm, đau răng, đau cơ.
– Không dùng paracetamol để điều trị thấp khớp và các cơn đau có nguồn gốc nội tạng.

Chống chỉ định

– Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
– Người bệnh gan nặng, bệnh thận, bệnh tim, bệnh phổi và người bệnh nhiều lần thiếu máu.
– Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Các trường hợp nên thận trọng:

– Thận trọng sử dụng thuốc ở bệnh nhân thiếu máu.
– Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
– Dùng thận trọng với bệnh nhân suy giảm chức năng gan hoặc thận.– Không dùng
– Paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5 C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Liều lượng và cách dùng của thuốc Panalganeffer

Hòa tan viên thuốc vào khoảng 200 ml nước đến khi sủi hết bọt. Nên uống thuốc sau bữa ăn. Không dùng quá 6 viên mỗi ngày.

+ Khoảng cách giữa hai lần dùng thuốc từ 4 đến 6 giờ.
+ Trường hợp suy thận, khoảng cách tối thiểu là 8 giờ.
+ Nếu cơn đau tiếp tục kéo dài quá 5 ngày, không nên tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sỹ.

Liều hàng ngày của paracetamol chỉ định khoảng 60 mg/kg/ngày, chia làm 4 – 6 lần.

+ Người lớn và trẻ em trên 11 tuổi: Uống 1 viên/lần, nếu cần dùng lại sau 4 – 6 giờ. Nếu đau nhiều, có thể dùng 2 viên/lần, nhưng không quá 6 viên/ngày.
+ Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải Creatinin < 10 ml/phút): Khoảng cách giữa các liều ít nhất là 8 giờ.

Không sử dụng đồng thời với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Tác dụng không mong muốn

Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Liều bình thường, Paracetamol dung nạp tốt, không có nhiều tác dụng phụ.

Ít gặp: phản ứng da (thường là ban đỏ, ban dát sần ngứa, mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc), buồn nôn, nôn, rối loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm tiểu cầu), thiếu máu, bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn (phù thanh quản, phù mạch, những phản ứng kiểu phản vệ).

Ghi chú: Các thông tin trên chỉ mang tính chất tham khảo từ nhà sản xuất. Bệnh nhân không được tự ý áp dụng những thông tin này.  Việc sử dụng thuốc cần có ý kiến của bác sỹ chuyên khoa. Trong quá trình sử dụng thuốc nếu thấy có biểu hiện bất thường nên ngưng thuốc, liên hệ ngay với bác sỹ hoặc đến các cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra.


  • Thuốc Siloflam

    200.000 đ

    Thuốc Siloflam

    Thuốc Siloflam

    Mua ngay

  • Thuốc Alpha Choay

    Thuốc Alpha Choay

    Mua ngay

  • Thuốc Porarac

    Thuốc Porarac

    Mua ngay

  • Thuốc Lopioz

    Thuốc Lopioz

    Mua ngay

  • Thuốc Clotrimazole

    Thuốc Clotrimazole

    Mua ngay

  • Thuốc Zinobaby

    Thuốc Zinobaby

    Mua ngay

  • Thuốc Cinacetam

    Thuốc Cinacetam

    Mua ngay

  • Thuốc Osafovir

    Thuốc Osafovir

    Mua ngay

               QuayThuocTay.Net – Mua Thuốc Online Chính Hãng

Hàng Ngàn Đầu Thuốc Được Giới Thiệu Tại Đây

   QuayThuocTay.Net - Thuốc Thật - Giá Trị Thật
Gửi Đơn Thuốc
0369828388